Chào mừng quý vị đến với Website của Chu Văn Bien.
Một bài về dao động duy trì của con lắc đơn
1 câu trong đề chuyên vinh lần 3 năm 2014
Một quả lắc đồng hồ có chu kì T = 2 s (chu kỳ dao động được tính như của con lắc đơn có cùng chiều dài), dao động tại nơi có g = 10 m/s² với biên độ góc là αo = 6,3°. Lấy π² = 10. Vật chịu tác dụng của lực cản có độ lớn không đổi FC = 12,5.10^–4 N. Dùng một pin có suất điện động E = 3V điện trở trong không đáng kể để bổ sung năng lượng cho con lắc dao động duy trì với hiệu suất là 95%. Pin có điện tích ban đầu là qo = 10^3 C. Hỏi đồng hồ chạy khoảng bao lâu thì hết pin?
A. 144 ngày B. 120 ngày C. 60 ngày D. 66 ngày
Chiều dài con lắc: l = 1(m)--> A=0,11m
Độ lớn công lực cản trong mỗi chu kỳ, nếu đao động đo được duy trì, là
Ac= 4A.FC = 4.0,11.12,5.10^–4 = 5,50.10^–4 J.
Khi đó công suất trung bình cần cung cấp cho dao động là Ptb = Ac/T = 2,75.10–4 W.
Năng lượng của pin A = qo.E = 3000 J
Thời gian duy trì với hiệu suất 95% là
t = H.A/Ptb = 0,95.3000 / (2,75.10^–4) = 10,363636.106 s = 119,95 ngày
Đáp án B.
Nhưng Theo cách thầy thì:
-Cơ năng :W=0.5kA^2
-Thời gian dao động tắt dần: t=A.T/dentaA với denta A=4Fc/k
-Công suất hao phí là:(P=W/t= Fc.A
-Năng lượng mà pin cung cấp là:0,95.Q.E
-từ đó suy ra:0,95QE=P.t
-từ đó tính đựoc thời gian là 240 ngày
Mong thầy giúp con với ạ. con cảm ơn thầy
Ánh Hồng @ 07:38 27/06/2014
Số lượt xem: 698
- Thầy ơi (25/06/14)
- Vật Lý (13/05/14)
- Sách mới (06/04/14)
- giup e de nj vs (07/03/14)
- ôn thi đh (17/11/13)

Các ý kiến mới nhất